Trường hợp nào doanh nghiệp được phép phạt tiền người lao động?

Cập nhật: 16:59 | 20/10/2019

TBCKVN - Hiện nay, nhiều doanh nghiệp ra quy định xử phạt nhân viên vi phạm quy định của công ty như đi trễ, không hoàn thành công việc, hay vi phạm tác phong… bằng nhiều hình thức như viết bản kiểm điểm, cảnh cáo… trong đó có hình thức phạt tiền.

truong hop nao doanh nghiep duoc phep phat tien nguoi lao dong

Trường hợp nào phải trả trợ cấp mất việc làm?

truong hop nao doanh nghiep duoc phep phat tien nguoi lao dong

Một số lưu ý khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

truong hop nao doanh nghiep duoc phep phat tien nguoi lao dong

Những loại hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

truong hop nao doanh nghiep duoc phep phat tien nguoi lao dong
Ảnh minh họa

Theo quy định tại Điều 128 Bộ Luật Lao Động 2012, tại khoản 2 những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động, nghiêm cấm việc dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động. Vậy trong trường hợp nào thì người sử dụng lao động được phép phạt tiền người lao động?

Việc sử dụng hình thức phạt tiền theo quy định là không được phép, nhưng người sử dụng lao động có thể thực hiện việc khấu trừ tiền lương theo Điều 130 Bộ Luật Lao Động của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của người sử dụng lao động.

Việc khấu trừ lương được thực hiện trong các trường hợp sau:

- Làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động.

- Làm mất dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động hoặc tài sản khác do người sử dụng lao động giao hoặc tiêu hao vật tư quá định mức cho phép thì phải bồi thường thiệt hại một phần hoặc toàn bộ theo thời giá thị trường.

Mức khấu trừ lương thực hiện như sau:

- Trường hợp người lao động gây thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất với giá trị không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng do Chính phủ công bố được áp dụng tại nơi người lao động làm việc, thì người lao động phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương và bị khấu trừ hằng tháng vào lương.

- Trường hợp có hợp đồng trách nhiệm thì phải bồi thường theo hợp đồng trách nhiệm; trường hợp do thiên tai, hoả hoạn, địch họa, dịch bệnh, thảm họa, sự kiện xảy ra khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép thì không phải bồi thường.

Thu Uyên