Tố cáo bị người khác lợi dụng tình cảm để chiếm đoạt tài sản như thế nào?

Cập nhật: 05:03 | 24/04/2019

TBCKVN – Độc giả hỏi: Tôi sống tại Hà Nội, tôi có quen với 1 người đàn ông. Do biết tôi chuẩn bị ra nước ngoài nên anh ta dụ dỗ tôi chuyển đồ đạc về nhà người đó ở quê cất giữ, trong đó có rất nhiều đồ gỗ tổng giá trị hơn 200 triệu đồng, ngoài ra tôi còn giao cho người đó một số tiền mặt khoảng 50 triệu nữa.  

to cao bi nguoi khac loi dung tinh cam de chiem doat tai san nhu the nao Có được hủy hợp đồng khi công ty có dấu hiệu lừa đảo?
to cao bi nguoi khac loi dung tinh cam de chiem doat tai san nhu the nao Tố cáo công ty bán hàng qua truyền hình lừa đảo khách hàng?
to cao bi nguoi khac loi dung tinh cam de chiem doat tai san nhu the nao Thủ tướng chỉ đạo nâng cao hiệu quả công tác tiếp công dân

Sau khi chuyển đồ được vài ngày thì có 1 người phụ nữ gọi điện tự xưng là vợ anh kia và nói đã đốt hết số đồ đạc của tôi rồi nhưng thực tế là không đốt. Nếu tôi dám đến nhà anh ta thì chị ấy đe dọa sẽ giết tôi còn người đàn ông kia tôi không liên lạc được. Vậy trong trường hợp này tôi phải làm thế nào ạ?

to cao bi nguoi khac loi dung tinh cam de chiem doat tai san nhu the nao
Hình minh họa.

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017

2. Luật sư tư vấn:

Theo như thông tin bạn cung cấp thì có thể xác định người đàn ông kia có dấu hiệu có tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản Điều 175 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản như sau:

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

e) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.

4. Phạm tội chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.”.

Để xác định được khung hình phạt cụ thể cho người đàn ông này, bạn cần phải có chứng cứ chứng minh như việc giao tài sản, tin nhắn thỏa thuận giữa 2 người, hợp đồng vận chuyển tài sản như nhân chứng (chẳng hạn như người bên dịch vụ vận chuyển, hàng xóm chứng kiến việc giao đồ, vận chuyển đồ). Như vậy, người này có thể bị phạt từ 02 năm đến 12 năm tùy thuộc vào giá trị tài sản được giám định và chứng minh. Đơn tố cáo bạn cần gửi đến cơ quan công an nơi người này cư trú, nếu không biết chính xác nơi cư trú của người này thì bạn có thể gửi đơn tố cáo đến cơ quan công an nơi bạn cư trú.

Hùng Dũng