Tham ô tài sản từ quỹ tiền lương của công ty bị xử lý như thế nào?

Cập nhật: 17:16 | 06/06/2019

TBCKVN – Độc giả hỏi: Tại 1 phòng ban của công ty tối có 1 bộ phận tính lương riêng cho phòng ban đó, khoảng hơn 110 người.  

tham o tai san tu quy tien luong cua cong ty bi xu ly nhu the nao

Mua xe cũ không có giấy tờ phạm tội gì?

tham o tai san tu quy tien luong cua cong ty bi xu ly nhu the nao

Quảng Ninh: Xem xét thu hồi một phần dự án Công viên An Lạc của Tập đoàn Indevco

tham o tai san tu quy tien luong cua cong ty bi xu ly nhu the nao

Dung túng cho cá độ bóng đá có bị xử lý hình sự?

Tháng vừa rồi, người tính lương bị phát giác là tham ô khoảng gần 70 triệu đồng. Toàn bộ giấy tờ bên kế toán công ty và nhân sự đều khớp. Nhưng có 1 số nhân sự phải lấy tiền mặt nên đã tăng số tiền mặt của nhân sự đó lên vượt mức năng suất làm việc được tính theo tháng của công việc họ được gia. Nhưng số tiền tăng lên đó lại được người tính lương trả cho chính nhân sự của mình.

Tuy nhiên quá trình phát lương không hề có giấy biên nhận kèm chữ ký của người lấy lương. Hiện tại những người được lấy nhiều lương chối cãi về việc được trả nhiều tiền hơn. Và cũng không có bằng chứng nào để chứng minh người tính lương không hề sử dụng tiền đó cho mục đích cá nhân. Và người tính lương có thể bị xử lý như thế nào?

tham o tai san tu quy tien luong cua cong ty bi xu ly nhu the nao
Hình minh họa

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi vào chuyên mục của chúng tôi, câu hỏi của bạn được trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự số 15/1999/QH10 của Quốc Hội

Bộ luật hình sự sửa đôi, bổ sung năm 2009

Bộ luật hình sự năm 2015

2. Nội dung trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, người tính lương đã tự ý tăng mức lương cho một số nhân sự, vượt năng suất làm việc của họ, không có giấy biên nhận lương làm cho công ty bị thất thoát số tiền gần 70 triệu đồng. Hiện tại trong số những người nhận lương vượt mức có nhiều người từ chối xác nhận mình đã nhận lương nhiều hơn. Nếu không chứng minh được rằng số tiền bị thất thoát là do trả lương cho nhân viên thì nếu bị tố cáo người tính lương đó có thể bị truy cứu TNHS đối với Tội tham ô tài sản được quy định tại điều 278 Bộ luật hình sự :

Điều 278. Tội tham ô tài sản

1. Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tài sản mà mình có trách nhiệm quản lý có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Gây hậu quả nghiêm trọng;

b) Đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm;

c) Đã bị kết án về một trong các tội quy định tại Mục A Chương này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

c) Phạm tội nhiều lần;

d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

đ) Gây hậu quả nghiêm trọng khác.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười lăm năm đến hai mươi năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng khác.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng khác.

5. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm, có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Trường hợp này, để không bị truy cứu trách nhiệm HS đối với tội này, người tính lương cần phải hoàn trả số tiền nêu trên cho công ty, yêu cầu những người đã nhận lương vượt mức xác nhận mình đã nhận tiền để chứng minh không sử dụng số tiền gần 70 triệu đồng vì mục đích cá nhân.

Tùng Linh