Mức xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc?

Cập nhật: 07:17 | 29/01/2020

TBCKVN – Độc giả hỏi: Em tôi tham gia đánh bạc (số tiền đánh khoảng 400.000 nghìn đồng), sau đó sới bạc bị bắt và công an huyện gửi giấy triệu tập nhưng không lên gặp. Tôi muốn hỏi như tình huống trên thì em tôi sẽ bị xử lý như thế nào? Mức phạt hành chính là bao nhiêu?

muc xu phat hanh chinh doi voi hanh vi danh bac

Đắk Lắk: Triệt phá sới bạc bắt giữ 19 đối tượng trong ngày Mùng 3 Tết

muc xu phat hanh chinh doi voi hanh vi danh bac

Cần Thơ: Khởi tố, bắt tạm giam nhóm đối tượng cho vay lãi nặng

muc xu phat hanh chinh doi voi hanh vi danh bac

Triệt phá ổ bạc ẩn mình trong quán bi-da

Trả lời:

Theo quy định pháp luật thì công an huyện có quyền triệu tập bạn lên để xác minh, đối chiếu, làm rõ một số vấn đề; nếu em bạn không lên thì cơ quan có thẩm quyền sẽ thực hiện biện pháp cưỡng chế đối với em bạn.

Theo như bạn trình bày thì em bạn có tham gia đánh bạc với số tiền là 400.000VNĐ, hành vi này của em bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000VNĐ đến 2.000.000VNĐ theo quy định tại điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính, phòng chống bạo lực gia đình:

"Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

muc xu phat hanh chinh doi voi hanh vi danh bac
Hình minh họa

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

7. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam."

Hùng Dũng