Dùng chứng chỉ giả thi công chức bị xử lý như thế nào?

Cập nhật: 07:13 | 17/06/2019

TBCKVN – Độc giả hỏi: Bạn tôi có mua một chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm giả để đi thi công chức trong một trường học. Nay bạn tôi đã thi xong, đang chờ kết quả thì bị cơ quan có thẩm quyền phát hiện. Tôi muốn hỏi trong trường hợp này bạn tôi có thể bị xử lý ra sao? Tôi xin chân thành cám ơn!  

dung chung chi gia thi cong chuc bi xu ly nhu the nao

Tham ô tài sản từ quỹ tiền lương của công ty bị xử lý như thế nào?

dung chung chi gia thi cong chuc bi xu ly nhu the nao

Tội cho vay nặng lãi bị xử lý như thế nào?

dung chung chi gia thi cong chuc bi xu ly nhu the nao

Bị lừa đảo khi mua hàng qua mạng xử lý như thế nào?

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật hình sự năm 1999 ( sửa đổi, bổ sung năm 2009 )

- Nghị định 79/2015/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục nghề nghiệp

dung chung chi gia thi cong chuc bi xu ly nhu the nao
Hình minh họa

2. Tư vấn:

Hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ giáo dục nghề nghiệp giả có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại khoản 4 Điều 17 Nghị định số 79/2015/NĐ-CP như sau:

" Điều 17. Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ giáo dục nghề nghiệp...

4. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giáo dục nghề nghiệp giả mà chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự."

Bên cạnh đó, người bạn này có thể sẽ bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại khoản 6 Điều này:" Tịch thu tang vật,phương tiện vi phạm hành chính"

Bạn cần tham khảo thêm về Hành vi làm giấy tờ giả để lừa dối cơ quan tổ chức có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 267 Bộ luật hình sự như sau:

" Điều 267. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức

1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c) Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng."

Hùng Dũng