Đấu thầu gói thầu công ích có áp dụng với doanh nghiệp vừa?

Cập nhật: 11:16 | 31/10/2019

TBCKVN - Độc giả hỏi: Theo điểm 3 điều 6 trong nghị định số 63/2014/NĐ-CP: "Đối với gói thầu xây lắp có giá gói thầu không quá 5 tỷ đồng chỉ cho phép nhà thầu là doanh nghiệp cấp nhỏ và siêu nhỏ theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp tham gia đấu thầu". Cơ quan tôi là doanh nghiệp vừa (vốn 60 tỷ) có tham gia gói thầu công ích có giá trị chỉ 3 tỷ đồng, như vậy đối với gói thầu công ích đối với doanh nghiệp vừa có được tham gia gói thầu này không?

dau thau goi thau cong ich co ap dung voi doanh nghiep vua

Không nộp phí duy trì hệ thống mạng đấu thầu thì có được tham gia đấu thầu không?

dau thau goi thau cong ich co ap dung voi doanh nghiep vua

Tiêu chí đánh giá tính hợp lệ của hồ sơ đấu thầu

dau thau goi thau cong ich co ap dung voi doanh nghiep vua

Điều kiện được phép tham gia đấu thầu?

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật đấu thầu 2013.

- Nghị định 63/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành mốt số điều của Luật Đấu thầu về lựa chọn nhà thầu.

- Nghị định 130/2013/NĐ-CP về sản xuất và cung ứng sản phẩm, dịch vụ công ích.

dau thau goi thau cong ich co ap dung voi doanh nghiep vua
Ảnh minh họa

2. Nội dung phân tích:

Theo khoản 3 Điều 6 Nghị định 63/2014/NĐ-CP, quy định về ưu đãi đối với gói thầu trong nước:

"Đối với gói thầu xây lắp có giá gói thầu không quá 05 tỷ đồng chỉ cho phép nhà thầu là doanh nghiệp cấp nhỏ và siêu nhỏ theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp tham gia đấu thầu".

Và theo khoản 45 Điều 4 Luật đấu thầu quy định:

"Xây lắp gồm những công việc thuộc quá trình xây dựng và lắp đặt công trình, hạng mục công trình".

Đối với gói thầu công ích thì được điều chỉnh cụ thể hơn ở Nghị định 130/2013/NĐ-CP về sản xuất và cung ứng sản phẩm, dịch vụ công ích.

Điều 5 Nghị định 130/2013 quy định: Lựa chọn phương thức cung ứng sản phẩm, dịch vụ công ích:

1. Việc lựa chọn phương thức cung ứng sản phẩm, dịch vụ công ích thực hiện theo thứ tự ưu tiên sau:

a) Đấu thầu;

b) Đặt hàng;

c) Giao kế hoạch.

2. Phương thức cung ứng các sản phẩm, dịch vụ công ích quy định tại Danh mục A Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này:

a) Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu thực hiện theo phương thức đặt hàng hoặc giao kế hoạch;

b) Các nhà sản xuất và cung ứng sản phẩm, dịch vụ công ích khác thực hiện theo phương thức đặt hàng;

c) Trường hợp cung ứng sản phẩm, dịch vụ công ích xây dựng được đơn giá, giá của sản phẩm, dịch vụ công ích và được cung ứng theo giá do Nhà nước quy định thì thực hiện theo phương thức đặt hàng. Trường hợp cung ứng sản phẩm, dịch vụ công ích chủ yếu phải thực hiện theo khối lượng hoặc chi phí hợp lý sản xuất và cung ứng sản phẩm, dịch vụ công ích, có thu phí, lệ phí theo quy định của pháp luật về phí và lệ phí thì thực hiện theo phương thức giao kế hoạch.

Vậy, đối với sản phẩm, dịch vụ công ích, có 3 phương thức có thể áp dụng: Đấu thầu, đặt hàng, giao kế hoạch.

Do đó, có hai trường hợp đặt ra:

Trường hợp 1: Nếu gói thầu công ích mà bên công ty dự định tham gia đấu thầu được xác định là gói thầu xây lắp và thuộc trường hợp phải tổ chức đấu thầu thì theo quy định khoản 3 Điều 6 Nghị định 63/2014 ở trên, công ty là doanh nghiệp vừa không được tham gia gói thầu này.

Trường hợp 2: Nếu gói thầu này không thuộc trường hợp 1 ở trên thì công ty là doanh nghiệp vừa vẫn được tham gia gói thầu công ích có giá trị 3 tỷ đồng.

Thanh Hằng