Chi phí thuê tư vấn lập hồ sơ mời thầu, đấu thầu

Cập nhật: 10:15 | 23/10/2019

TBCKVN - Độc giả hỏi: Công ty tôi có một dự án được sở xây dựng giao cho ban quản lý dự án mời thầu và trình kết quả đấu thầu cho sở xây dựng phê duyệt nhưng ban quản lý không đủ năng lực lập hồ sơ mời thầu, tổ chức đấu thầu nên thuê một đơn vị tư vấn làm hồ sơ mời thầu và tổ chức đấu thầu. Vậy chi phí mà ban quản lý dự án phải trả cho đơn vị tư vấn được tính như thế nào?

chi phi thue tu van lap ho so moi thau dau thau

Tư vấn giải quyết tình huống và quy trình theo luật đấu thầu

chi phi thue tu van lap ho so moi thau dau thau

Hủy bỏ hợp đồng sau khi đã đấu thầu?

chi phi thue tu van lap ho so moi thau dau thau

Nguyên tắc bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu

chi phi thue tu van lap ho so moi thau dau thau
Ảnh minh họa

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

- Căn cứ vào Luật đấu thầu 2013.

- Nghị định 63/2014/NĐ-CP.

2. Nội dung phân tích:

Theo quy định của Luật đấu thầu năm 2013 quy định như sau:

"Điều 13. Chi phí trong đấu thầu

1. Chi phí trong lựa chọn nhà thầu bao gồm:

a) Chi phí liên quan đến việc chuẩn bị hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất và tham dự thầu thuộc trách nhiệm của nhà thầu;

b) Chi phí liên quan đến quá trình lựa chọn nhà thầu được xác định trong tổng mức đầu tư hoặc dự toán mua sắm;

c) Hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển được phát miễn phí cho nhà thầu;

d) Hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu được bán hoặc phát miễn phí cho nhà thầu.

2. Chi phí trong lựa chọn nhà đầu tư bao gồm:

a) Chi phí liên quan đến việc chuẩn bị hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất và tham dự thầu thuộc trách nhiệm của nhà đầu tư;

b) Chi phí liên quan đến quá trình lựa chọn nhà đầu tư được bố trí từ vốn nhà nước, các nguồn vốn hợp pháp khác và được xác định trong tổng mức đầu tư;

c) Nhà đầu tư được lựa chọn thực hiện dự án phải trả chi phí trong lựa chọn nhà đầu tư;

d) Hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu được bán cho nhà đầu tư.

3. Chi phí trong đấu thầu qua mạng bao gồm:

a) Chi phí tham gia hệ thống mạng đấu thầu quốc gia, chi phí đăng tải thông tin về đấu thầu và các chi phí khác;

b) Chi phí tham dự thầu, tổ chức đấu thầu theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này.

4. Chính phủ quy định chi tiết Điều này".

Theo quy định của Nghị định 63/2014/NĐ-CP

Đối với chi phí lập tư vấn trực tiếp

Chi phí lập, thẩm định hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu:

a) Chi phí lập hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu được tính bằng 0,1% giá gói thầu nhưng tối thiểu là 1.000.000 đồng và tối đa là 50.000.000 đồng;

b) Chi phí thẩm định hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu được tính bằng 0,05% giá gói thầu nhưng tối thiểu là 1.000.000 đồng và tối đa là 50.000.000 đồng.

Đối với việc thuê tư vấn

Việc xác định chi phí dựa trên các nội dung và phạm vi công việc, thời gian thực hiện, năng lực kinh nghiệm của chuyên gia tư vấn và các yếu tố khác.

Linh Linh